ยินดีต้อนรับสู่ เด็กตป.ดอทคอม

ยินดีต้อนรับสู่ เด็กตป.ดอทคอม
friendship is every where
ตอบ
chit
ตำแหน่ง
ตำแหน่ง

เข้าร่วม: 17 Jun 2006
ตอบ: 2682
ตอบโดยอ้างข้อความ
Anonymous พิมพ์ว่า:
chit พิมพ์ว่า:
Anonymous พิมพ์ว่า:
หายละครับ ขอบคุณมากครับ แต่ผมมะรู้นะว่าทำ วิธีข้อไหนถูก - - เพียงแต่ว่าตอนแรก ช่อง audio ที่ทำให้เสียงออกมาหน้าเคสที่ไว้เสียบหูฟังตอนแรกที่เอาไปให้ร้านเปลี่ยนเคสให้เค้ามะได้เสียบมาให้อะ หรือเสียบมะเปนมะรู้ เพราะว่า ตัวที่เสียบมันมะเหมือนกับตัวเคสเก่าอะ ตัวเคสเก่ามันเป็นเหมือนสายเสียบแปลงอะ มันเปนแบบช่องเสียบครบรูเลย แต่ เคสใหม่มันเปนสายเล็กๆ ที่มันแยกๆไว้อะ มันจะมีพวก mic 2 อัน G 1 อัน แล้วก็มีพวก out R - L ไรนี้ละ ก็เลยลองมั้วเสียบๆ เผลอติดเฉยเลย อยากรู้ว่ามันเสียบยังไงที่มะต้องใช้ สายเเปลงอะ เด่วยังไงตอนเย็นๆ ผมเอาสายแต่ละสายมาบอกนะว่ามันมีไรมั้งแล้วสายไหนต้องเสียบรูไหน

เออคือว่า เวลา จะกดปรับเสียงที่ ขวา ล่างของจออะครับ พอกด คลิก แล้วมันจะมีเสียง ติ๊ดดด ออกมาจากเคสอะครับ อยากสามารถว่ามันเปนอะไร แล้วมันเเก้ไขยังไงให้ไม่เกิดเสียงครับ

เดี๋ยวคืนนี้มาตอบครับ Smile

ขอบคุนครับเพิ่มเติมหน่อยงิ มะรู้ว่ารูเสียบหลังเคสผมเสียป่าว จะเสียบหูฟัง แต่พอเสียบข้างหลังมันไม่มีเสียงอะ แต่เสียบหน้าเคสมีเสียง แล้วก็พอเสียบข้างหน้า มันเหมือนมีสัญญานรบกวนอะ เสียงเบาๆเหมือนมันช๊อตหรือสัญญานแทรกนี้งะ ยังไงรบกวนช่วยด้วยน้าครับ

ดูวิธีเสียบสาย front audio ที่ http://dektp.tee-pak.com/phpBB2/viewtopic.php?p=4619 นี่นะครับ
ถ้าเสียบถูกแล้ว น่าจะแก้ปัญหาเวลาที่คลิกที่รูปลำโพงตรงมุมล่างขวาแล้วมีเสียง(beep)ออกจากตัวเคสนะครับ แล้วก็ปัญหาอื่นๆเกี่ยวกับเสียงได้หมด

สัญญาณแทรกที่บอกนี่น่าจะมาจากไมค์หรือ line in ครับ ลองปิด(mute)ไมค์และ line in ใน master volume ดูครับ

มะหายเลยอะครับ - - เสียบก็ถูกหมดแล้วนะ เสียงที่เวลาปรับเสียงแล้วดังติ๊ด ก็ยังอยู่งะ เสียงแทรก ปิดก็มิหาย - -

ขอถามเพิ่มหน่อยงัฟ ไอช่องนี้มันเป็นแบบนี้ ปกติปะอะ
chit
ตำแหน่ง
ตำแหน่ง

lastgod พิมพ์ว่า:
มะหายเลยอะครับ - - เสียบก็ถูกหมดแล้วนะ เสียงที่เวลาปรับเสียงแล้วดังติ๊ด ก็ยังอยู่งะ เสียงแทรก ปิดก็มิหาย - -

ขอถามเพิ่มหน่อยงัฟ ไอช่องนี้มันเป็นแบบนี้ ปกติปะอะ

อ่อ รู้และ ตรงนี้ต้องเลือกเป็น windows default เสียงปี๊บที่เวลาคลิกที่รูปลำโพงตรงมุมล่างขวาจะหายไป

ส่วนเสียงแทรกนี่หมายถึงเวลาที่เสียบลำโำพง หรือว่าหูฟังครับ หรือว่ามีเสียงแทรกทั้งสองอย่าง

แก้ไขล่าสุดโดย chit เมื่อ Sat May 23, 2009 8:45 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง

เสียงแทรกนี่ออกมาจากหูฟังอะครับ
lastgod
ผู้เยี่ยมชม

เสียงติ๊ด หายไปละ ขอบคุนครับ
chit
ตำแหน่ง
ตำแหน่ง

เสียงแทรกนี่ออกมาจากหูฟังอะครับ

ลองเอาลำโพงมาต่อช่องหูฟังหน้าเครื่องดูครับ ว่ายังมีเสียงแทรกป่าว

ถ้ายังมีเสียงแทรกให้ลองปิดเสียง(mute) ให้หมดทุกอันยกเว้น wave กับ master volumn

1.ดับเบิ้ลคลิกที่ลำโพงมุมล่างขวาของจอ
2.ที่ menu bar เลือก options -> properties แล้วเลือกทั้ง audio input กับ output

3.ติ๊กถูกให้หมดทุกอัน
4.กด ok
5.แล้ว mute ให้หมด
6.ลองดูครับว่ายังมีเสียงแทรกป่าว

มีมะเหมือนกานงะ แต่ลองเอาลำโพงเสียบเสียงก็ยังแทรกอยู่นะ เป็นที่รูเสียบเกี่ยวหรือป่าวงะ

**ที่เห็นปรับเสียง master ต่ำเพราะว่าหูฟังมันปรับเสียงมะได้อะครับ มันดังมากเลยต้องปรับไว้1ขึด - -
chit
ตำแหน่ง
ตำแหน่ง

คือตอนนี้ผมคิดว่าเสียงแทรกน่าจะมาจาก audio input ของการ์ดเสียงอันไหนซักอัน เพราะฉนั้นตอนนี้ลองปิดระบบ audio input ให้หมดก่อน

1.ดับเบิ้ลคลิกรูปลำโพงตรงมุมล่างขวาของจอ แล้วจะมีหน้าต่างเด้งขึ้นมา ให้เลือก
options -> properties

2. ตรงนี้เลือกเป็น recording แล้วตรงด้านล่างลงมาหน่อย
mono mix, Sterro Mix, SPDIF, AUX, ฯลฯ ติ๊กถูกให้หมดทุกอัน
แล้วกด ok

พอกลับมาที่หน้าปรับแต่งเสียง
ก็จัดการ mute ให้หมดทุกอัน เพื่อปิดเสียง input ทุกอัน (ในรูปมีแค่ 5 ช่อง) จริงๆจะมีมากกว่านี้

แ้ล้วลองดูว่ายังมีเสียงแทรกอีกไม๊

ถ้ายังไม่หาย ลองถอดสาย mic ตรง front audio panel ออกก่อนครับ แล้วดูว่ายังมีเสียงแทรกไม๊

ถ้ายังมีอีกน่าจะเป็นที่ตัว hardware ของคอมฯแล้วครับ ไม่ที่ตัว front audion panel ก็เป็นที่ตัว chip เสียงเลย ถ้าเป็นอย่างงี้ก็คงจะแก้อะไรไม่ได้

lastgod
ผู้เยี่ยมชม

มันมะมี mute งะ

รูเสียบหูฟังด้านหลัง เสียบแล้วก็มะมีเสียงอีก

แต่ผมว่าที่มีเสียงแทรกน่าจะเป็นที่รูเสียบหน้าเคสอะ คือตอนแรกๆ มันเสียบรูเสียบหลังเคสได้มีเสียงแล้วก็ไม่มีเสียงแทรก แต่ไปๆมาๆ ดันมะติดซะงั้นมะรู้ว่าเปนเพราะอะไร
chit
ตำแหน่ง
ตำแหน่ง

มันมะมี mute งะ

รูเสียบหูฟังด้านหลัง เสียบแล้วก็มะมีเสียงอีก

แต่ผมว่าที่มีเสียงแทรกน่าจะเป็นที่รูเสียบหน้าเคสอะ คือตอนแรกๆ มันเสียบรูเสียบหลังเคสได้มีเสียงแล้วก็ไม่มีเสียงแทรก แต่ไปๆมาๆ ดันมะติดซะงั้นมะรู้ว่าเปนเพราะอะไร

อ๋อ ใน ac97 ไม่มี mute ต้องติ๊กช่อง select ออกให้หมดแทนครับ

ถ้าเกิดอยากจะเสียบหูฟังด้านหลังดูต้องปรับต้องไหนม้างหรอครับคือ มันเสียบแล้วไม่ได้ยินเสียงอะตอนนี้แต่ลำโพงอะเสียบติดนะ - -
chit
ตำแหน่ง
ตำแหน่ง

ถ้าเกิดอยากจะเสียบหูฟังด้านหลังดูต้องปรับต้องไหนม้างหรอครับคือ มันเสียบแล้วไม่ได้ยินเสียงอะตอนนี้แต่ลำโพงอะเสียบติดนะ - -

ไม่ต้องปรับไรนะ นอกจาก volumn เสียง

ตำแหน่ง

เข้าร่วม: 26 Jun 2006
ตอบ: 361
กระทู้นี้จะ Hot ข้ามปี ฟันเฟิร์ม(ฟันธง + Confirm)
Very Happy Very Happy Very Happy

ถ้าไม่มี คุณธรรม ก็ต่ำคน
ดูข้อมูลส่วนตัวส่งข้อความส่วนตัวส่ง Emailชมเว็บส่วนตัวMSN Messenger
หมูบิน
ผู้เยี่ยมชม

แล้วอาการของผมต้องแก้ยังไงครับ

พอดีผมไม่ เพอ ลบ โปรแกรม เสียง ที่เป็นสีนำเงิน ค้ายๆๆตัวปูนะครับ

อาการ
วิธีลง driver การ์ดเสียง realtek HD audio

ตอบ